Agent Login Form

Tranh chấp

Giá mua bán nhà theo hợp đồng tay hay công chứng?

Năm 2009 tôi có bán căn nhà cho ông Nguyễn Văn A. Khi tiến hành mua bán tôi và ông A thực hiện hợp đồng đặt cọc mua bán giá 165 triệu đồng, bao làm sổ. Ông A đã đặt cọc cho tôi 40 triệu đồng, thỏa thuận sau khi ra sổ đứng tên ông A thì mới giao đủ số tiền còn lại. Hợp đồng này có người làm chứng.


Khi ra công chứng, tôi và ông A đã khai bán giá là 85 triệu đồng để giảm bớt thuế. Khi có sổ đỏ đứng tên ông A, tôi đề nghị ông giao tiền đủ mới giao sổ, nhưng ông A chỉ giao cho tôi số tiền 45 triệu đồng chứ không phải 125 triệu đồng còn lại như thỏa thuận. Ông A bảo cứ theo hợp đồng công chứng mà thực hiện. Trong thời gian đó ông A đã đến nhà tôi ở.

Tôi muốn hỏi tôi phải làm sao? Nếu kiện ra tòa thì ai sẽ là người thắng? Trân trọng cảm ơn.

- Trả lời của luật sư Huỳnh Văn Nông:

Theo Điều 129 Bộ luật dân sự năm 2005, quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo như sau: "Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của bộ luật này. Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu”.

Như vậy, thỏa thuận về giá ghi trong hợp đồng công chứng thấp hơn giá mua bán nhà thực tế nhằm trốn một phần lệ phí trước bạ đối với Nhà nước là loại thỏa thuận bị vô hiệu.

Tòa án có thể chấp nhận yêu cầu đòi 125 triệu đồng tiền bán nhà của bạn nếu bạn chứng minh được giữa bạn và người mua nhà không có thỏa thuận lại giá mua bán nhà, và giá ghi trên hợp đồng công chứng chỉ là giá mà bên mua đề nghị ghi để nhằm trốn một phần nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.

Thân ái chào bạn.

Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG
(Công ty luật TNHH Sài Gòn Luật)

Theo Tuoi tre online

 

Có thể bạn quan tâm