Agent Login Form

Xây dựng - Hoàn công

Cấp phép xây dựng tạm

Hỏi: Tôi có mua một miếng đất ở tại một huyện ở TP.HCM (đã có giấy chứng nhận).

Tôi đã xin phép xây dựng một căn nhà cấp bốn nhưng chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm. Xin hỏi: trường hợp nào thì cấp giấy phép xây dựng tạm?
 

Thiện Luân (huynh_thienluan@yahoo.com)


- Trả lời: 

Theo khoản 4 Điều 5 Quyết định số 04 ngày 17-1-2006 của UBND TP.HCM, việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/2000 hoặc tỉ lệ 1/500 được duyệt và công bố nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện theo quy hoạch.

Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch xây dựng xác định cụ thể thời gian thực hiện quy hoạch chi tiết xây dựng. Quy mô công trình được phép xây dựng tạm là dạng bán kiên cố tối đa hai tầng (trệt, gác gỗ hay bằng vật liệu lắp ghép do chủ đầu tư tự quyết định, tường gạch, mái tôn) và phải đảm bảo an toàn, vệ sinh, môi trường.

Trong nội dung giấy phép xây dựng tạm phải ghi rõ thời gian có hiệu lực của giấy phép (nếu đã xác định chính xác thời điểm thực hiện quy hoạch xây dựng). Trường hợp chưa xác định được thời điểm thực hiện quy hoạch xây dựng thì thời gian có hiệu lực của giấy phép cho đến khi có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Hết thời hạn có hiệu lực của giấy phép, nếu nhà nước giải phóng mặt bằng để thực hiện quy hoạch thì chủ công trình xây dựng phải tự phá dỡ và được bồi thường hay hỗ trợ vật kiến trúc theo quy định của pháp luật, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế và chủ công trình xây dựng phải chịu mọi chi phí cho việc cưỡng chế.
 

LS NGUYỄN ĐÌNH HÙNG
Theo PL TPHCM

 

Có thể bạn quan tâm